In chủ đề
Các bước cơ bản làm mạch điện
05-10-2010 15:43

vtking

Junior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Gia nhập: 03.08.10
Đã cảm ơn: 3 lần
Đã được cảm ơn: 3 lần
MrRoom! Đi war cho rùi! Tính sao mà ngồi nói vậy mà làm được cái gì!!?
Anh Khanh mai mốt giúp đội Robocon lun nha! tụi em đang lên kế hoạch mở CLB robo đó. lớp ĐT là chủ yếu...(ai mê vô cũng được Laughing ).
Còn bắt đầu thì em nghĩ nên làm mấy cái có liên quan đến cơ ấy. Như thế dễ hình dung về điện đóm hơn. Ví dụ như làm cái mạch điều khiển 2 nút tới lui cho 1 cái motor! hehe!

05-10-2010 18:26

MrRom

Newbie

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Gia nhập: 28.09.10
Đã cảm ơn: 15 lần
Đã được cảm ơn: 5 lần
Trích dẫn Trích dẫn
vtking đã viết:
MrRoom! Đi war cho rùi! Tính sao mà ngồi nói vậy mà làm được cái gì!!?
Anh Khanh mai mốt giúp đội Robocon lun nha! tụi em đang lên kế hoạch mở CLB robo đó. lớp ĐT là chủ yếu...(ai mê vô cũng được Laughing ).
Còn bắt đầu thì em nghĩ nên làm mấy cái có liên quan đến cơ ấy. Như thế dễ hình dung về điện đóm hơn. Ví dụ như làm cái mạch điều khiển 2 nút tới lui cho 1 cái motor! hehe!

chú vtking kêu tui đi war trong khi chú đi làm robo hả Thinking.Làm 1 lần ko dc thì làm lui làm tới khi nào dc thì thui. Mấy ngày ni mưa quá ko đi mua dc. Khi sáng định đi mua thì chú rủ đi war đó Shame on you

06-10-2010 22:11

Mục Đồng

Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Gia nhập: 26.07.10
Đã cảm ơn: 32 lần
Đã được cảm ơn: 29 lần
Trích dẫn Trích dẫn
mucdong tham gia cho vui, tui đã sửa lại chủ đề rồi tề, "ông" coi giúp đỡ ae đi he
Thumbs up

Hì hì OK thôi !
mạch đơn giản đầu tiên. Và thực dụng các bạn có thể tự làm ở nhà
Mạch giúp bật công tắc tại 2 nơi :
Vẽ hơi xấu mọi người thông cảm hì hì -

1 thành viên đã cảm ơn trong bài viết này: Lê Đức Khanh
07-10-2010 09:13

Lê Đức Khanh

Senior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Gia nhập: 08.09.10
Đã cảm ơn: 36 lần
Đã được cảm ơn: 46 lần
Mạch ni là mạch cầu thang đó các bạn, dùng 2 công tắc 2 chiều và một bóng đèn. Với mạch này thì ta có thể bật tắt bóng đèn ở 2 vị trí khác nhau.

Sau khi đã làm xong mạch này thì các bạn thử làm mạch tương tự như thế này với yêu cầu sau:
Thiết kế mạch điện hành lang với 3 bóng đèn (bao nhiêu công tắc thì các bạn tự nghĩ ra nhé) sao cho: Khi ta đi từ A - B với n bóng đèn trong dãy hành lang, đầu tiên ta bật công tắc 1 (CT1) thì đèn thứ nhất (Đ1) sáng, tiếp tục ta đi tới vị trí thứ 2 ta bật CT2 thì Đ1 tắt, Đ2 sáng, ... Quá trình tiếp tục cho đến khi ta bật CT cuối cùng thì không còn đèn nào sáng, lúc này ta đã đi hết hành lang. Hệ thống hoạt động tốt cho cả chiều đi và chiều về.
Các bạn thử tìm hiểu nhé.

(Nói nhỏ: Hệ thống này chỉ hoạt động trong mơ thôi, bởi vì không ai rãnh mà đi bật tắt hoài mấy cái công tắc điện suốt một đoạn hành lang như thế này cả. Thông thường người ta bật hoàn toàn cả dãy hành lang hoặc tắt hoàn toàn, hoặc sử dụng hệ thống cảm ứng chuyển động để bật tắt bóng đèn)

08-10-2010 11:37

MrRom

Newbie

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
Lê Đức Khanh đã viết:

Thiết kế mạch điện hành lang với 3 bóng đèn (bao nhiêu công tắc thì các bạn tự nghĩ ra nhé) sao cho: Khi ta đi từ A - B với n bóng đèn trong dãy hành lang, đầu tiên ta bật công tắc 1 (CT1) thì đèn thứ nhất (Đ1) sáng, tiếp tục ta đi tới vị trí thứ 2 ta bật CT2 thì Đ1 tắt, Đ2 sáng, ... Quá trình tiếp tục cho đến khi ta bật CT cuối cùng thì không còn đèn nào sáng, lúc này ta đã đi hết hành lang. Hệ thống hoạt động tốt cho cả chiều đi và chiều về.
Các bạn thử tìm hiểu nhé.

Có phải ri ko anh img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/10/08/11/35/12865125401580404765_574_574.jpg

Em mua bản đồng mà ko có anh ơi. Cửa hàng mô cũng hết Not worthy
Được sửa bởi MrRom vào lúc 08-10-2010 12:11.

08-10-2010 12:08

Lê Đức Khanh

Senior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
MrRom đã viết:

Có phải ri ko anh img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/10/08/11/35/12865125401580404765_574_574.jpg

Vẫn còn bóng đang sáng tề, mạch ni thành mắc nối tiếp 2 bóng lại rồi. Mà yêu cầu 3 bóng răng mới thấy có 2 bóng thôi?

Trích dẫn Trích dẫn
Em mua bản đồng mà ko có anh ơi. Của hàn mô cũng hết Not worthy

Bản đồng và mỏ hàn thì vô Xuân Lộc PĐL mua là có liền thôi mà, ở đó chẳng thiếu chi mô, chỉ thiếu tiền thôi.Big grin
Được sửa bởi Lê Đức Khanh vào lúc 08-10-2010 12:09.

08-10-2010 12:14

MrRom

Newbie

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Kô đọc kỹ đề Crying
Được sửa bởi MrRom vào lúc 08-10-2010 12:21.

08-10-2010 12:14

MrRom

Newbie

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn

Vẫn còn bóng đang sáng tề, mạch ni thành mắc nối tiếp 2 bóng lại rồi. Mà yêu cầu 3 bóng răng mới thấy có 2 bóng thôi?

Hehe. ko đọc kỹ đề.

Trích dẫn Trích dẫn

Bản đồng và mỏ hàn thì vô Xuân Lộc PĐL mua là có liền thôi mà, ở đó chẳng thiếu chi mô, chỉ thiếu tiền thôi.Big grin

Rứa mà em mua vẫn ko có đó.Ngọc Thạch cũng ko có luôn. Mới mua dc cái đồng hồ ,hàn với mấy thứ linh tinh khác. Mai vô mua lại coi thử

08-10-2010 18:57

Lê Đức Khanh

Senior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
MrRom đã viết:
Trích dẫn Trích dẫn

Hehe. ko đọc kỹ đề.

Trích dẫn Trích dẫn

Rứa mà em mua vẫn ko có đó.Ngọc Thạch cũng ko có luôn. Mới mua dc cái đồng hồ ,hàn với mấy thứ linh tinh khác. Mai vô mua lại coi thử

Nói nhỏ nè: Giả đò lên Khoa chơi rồi lẻn vô phòng Quang phổ ăn cắp một miếng, lần trước anh mua còn thừa đó. Hí hí . . . !!!Big grin

08-10-2010 21:06

MrRom

Newbie

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
Lê Đức Khanh đã viết:

Nói nhỏ nè: Giả đò lên Khoa chơi rồi lẻn vô phòng Quang phổ ăn cắp một miếng, lần trước anh mua còn thừa đó. Hí hí . . . !!!Big grin

Thôi, em ko dám mô, lỡ bị ra trường sớm thì chết Not worthy

09-10-2010 19:28

Lê Đức Khanh

Senior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Cơ hội làm quen thầy cô đó em
Cứ lên tàn tàn cho thầy cô biết mặt, sau này dễ làm ăn (Tongue)

1 thành viên đã cảm ơn trong bài viết này: vtking
13-10-2010 09:51

vtking

Junior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
Lê Đức Khanh đã viết:
Cơ hội làm quen thầy cô đó em
Cứ lên tàn tàn cho thầy cô biết mặt, sau này dễ làm ăn (Tongue)

Kinh nghiệm quý "báo"! thank anh!
hjc! Not worthy

13-10-2010 10:43

sunflower

Newbie

Gia nhập: 16.09.10
Đã cảm ơn: 0 lần
Đã được cảm ơn: 2 lần
Chao` cac anh khoa tren ( nganh DTVT) em dang hoc khoa K34. Cho em hoi DTVT co hoc mach dien nua ha~. ko phai hoc quan ly mang j j do ??? Ma cho em biet hoc den nam may thi moi vo chuyen nganh vay ???
Ma sao hoc chan qua! cu hoc vat ly dai cuong, toan dai cuong chan de so! khi nao` moi het hoc 2 mon nay vay cac anh! Please tra loi cho em voi At wits' end cu thac may may chuyen ni hoai.
Va~ lai thay may bai viet noi DTVT ra keo day dien la bat dau thay nan ~ Nail biting

13-10-2010 20:43

Mục Đồng

Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Gia nhập: 26.07.10
Đã cảm ơn: 32 lần
Đã được cảm ơn: 29 lần
Xin đóng góp 1 cuốn điện tử cơ bản Tongue - http://hocnghe.co...ucoban.asp

13-10-2010 21:54

Lê Đức Khanh

Senior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
Tran Hong Duc đã viết:
Chao` cac anh khoa tren ( nganh DTVT) em dang hoc khoa K34. Cho em hoi DTVT co hoc mach dien nua ha~. ko phai hoc quan ly mang j j do ??? Ma cho em biet hoc den nam may thi moi vo chuyen nganh vay ???
Ma sao hoc chan qua! cu hoc vat ly dai cuong, toan dai cuong chan de so! khi nao` moi het hoc 2 mon nay vay cac anh! Please tra loi cho em voi At wits' end cu thac may may chuyen ni hoai.
Va~ lai thay may bai viet noi DTVT ra keo day dien la bat dau thay nan ~ Nail biting

Cứ học đi bạn, khi mô ra trường rồi hẳng hayBig grin

14-10-2010 11:25

Lê Đức Khanh

Senior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Mấy hôm nay bận thiệt là bận nên cũng ít có thời gian online, hôm ni lên thấy tình hình răng mà trầm lắng quá, chắc tối ni thức đêm up tài liệu thôi.I dont knowI dont know

14-10-2010 11:25

Lê Đức Khanh

Senior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
Mục Đồng đã viết:
Xin đóng góp 1 cuốn điện tử cơ bản Tongue - http://hocnghe.co...ucoban.asp

Cái ni hay thiệt hay đó các bạn, tham khảo đi nhá

14-10-2010 15:26

vtking

Junior Member

Hình đại diện

Khoa Vật lý
Trích dẫn Trích dẫn
Tran Hong Duc đã viết:

Vậy nà, anh học 32 (trên em 2 K thôi),theo anh bít thì học ĐTVT gồm cả Điện Tử và Viễn Thông.
Điện Tử thì có mấy môn như Lý thuyết mạch, Thực hành DTVT...
Về Viễn Thông thì có môn Mạng máy tính (hiện tại tụi anh đang phải làm tiểu luận mà nộp cho thầy đây! hic!)
Kinh nghiệm của anh là không nên thấy chán... dù nó rất chán, vì sau này dùng nó hơi bị nhiều, nếu năm vững từ đầu thì sau này dể hiểu hơn (anh hok học! Oh go on) nên cố gắng nhồi nhét đại cương vào nha em. haha!
Kéo dây điện mà đủ tiền đi du lịch thì cũng ...chịu khó làm đó! hô hô

18-10-2010 09:43

hphong23

Newbie

Gia nhập: 18.10.10
Đã được cảm ơn: 1 lần
Ủng hộ mọi người một link về các mạch điện tử cơ bản và cũng rất thú vị. Có ai định làm mạch nào trong link này thì lên cùng thảo luận đi nào.
http://my.opera.c...id=5958781

20-10-2010 09:26

Vương Quang Phước

Newbie

Khoa Vật lý
Gia nhập: 16.10.10
Đã được cảm ơn: 1 lần
Cái nì thì TDA thì mình có làm rồi, đều 1 con chỉ cho ra mono, nếu ghép 2 con thì chắc đc mạch stereo he he, còn bass thì chưa nghiên cứu, mấy đại ka đi trước hay tụi em cái mạch tham khảo chắc cũng ổn Big grin hihi thanks nhiều Big grin

Đi đến diễn đàn:

Copyright © Trường Đại học Khoa học - Đại học Huế. Địa chỉ: 77 Nguyễn Huệ, Huế, Việt Nam.
Site được xây dựng trên nền hệ thống PHP-Fusion. Thiết kế và chỉnh sửa bởi nlhhuan.

--- a d v e r t i s e m e n t ---